FORUM THPT NGUYỄN KHUYẾN 12CA2(2009-2010)

Join the forum, it's quick and easy

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Đừng đi qua cuộc sống này quá nhanh!

Go down

Đừng đi qua cuộc sống này quá nhanh! Empty Đừng đi qua cuộc sống này quá nhanh!

Bài gửi  cobedilac_lhp Mon 28 Jun 2010, 7:21 pm

Đừng đi qua cuộc sống này quá nhanh! Để rồi đến một lúc nào đó phải nhận ra rằng bản thân mình trở nên lạnh lùng ...

...
Câu chuyện của mình!
...
Đó là một buổi chiều chủ nhật rất yên bình, 7h tối, mọi người đều túa ra đường đi chơi với gia đình , bạn bè ... Cảm giác của mọi thứ đều rất êm ả, từ ngọn đèn đường cho đến từng tán cây. Từ những chiếc xe đang chạy cho đến những gương mặt muôn vẻ tươi cười. Cả một khung cảnh yên bình và tràn đầy niềm vui .
Hôm đó mình vừa đi tham gia từ thiện thăm mấy đứa nhỏ bên Hoa Hồng Nhỏ về. Cảm thấy rất vui, một cảm giác khoan khoái chạy dọc khắp cơ thể, cảm giác như vừa làm đc 1 điều gì đó có ích cho xã hội, cái cảm giác tự mãn ấy đây mà!

Đang bay bay tự thỏa mãn bản thân với cái niềm vui ấy thì. Khựng lại. Không biết diễn tả thế nào( mình dở văn tả thực lắm(_ _!) )...chỗ đó là một ngã tư, cũng khá đông người qua lại tuy đường không rộng lắm! Mình thấy bà cụ ấy, lụi cụi 1 mình không biết xoay xở thế nào với mớ hàng ve chai đồ sộ đang vương vãi khắp mặt đường do dây ràng bung ra...bà cụ ấy, quá nhỏ bé so với mớ ve chai đồ sộ ấy , đường đi đông người thế kia , hai bên đường cũng có nhiều nhà có người ở, các shop cũng vẫn còn đông người, túm lại là rất đông người xung quanh đó. Nhưng không một ai, không một ai thèm dòm ngó đến bà cụ ấy,không một ai để tâm đến là bà cụ ấy đang cần lắm 2 sự giúp đỡ nhỏ nhặt ... Tại sao mọi người lại trở nên lạnh lùng đến như vậy? Tại sao lại họ lại có thể nhó lơ như vậy đc chứ?????
Mình dừng xe lại, lu bu một tý phụ bà cụ ấy ràn lại mớ ve chai đồ sộ ... cũng không biết cột lại như thế nào cũng may là lúc đó có một anh kia cũng tới giúp nên mới xong xuôi ... 3 con người và một xe cút kít ( là một tấm ván nhỏ , có 4 bánh xe phía dưới và 1 đầu dây bằng ni-lon để kéo ) chất đầy ve chai cao ngất, lui cui đứng giữa đường ... lúc đó mình còn gặp cha tài xế taxi mất nết nữa,mém tý hắn tông vào mình... Bà cụ vừa chất lại đồ vừa mếu máo với mình rằng "cái xe nhỏ mọi khi bà dùng để chất hàng bị mấy ông dân phòng tịch thui rồi, cái xe đó 200 ngàn lận, giờ mấy ỗng tịch thui rồi bà không có xe chất đồ phải dùng cái này (cái tấm ván có 4 bánh xe) nên bị rớt đồ hoài àh" ... rồi lại luôn miệng rối rít cảm ơn mình và anh kia đã giúp đỡ ... Rồi bà lại kéo cái xe tạm bợ ấy đi tiếp . Cảm thấy thương bà lắm , mà lúc đó trong người mình còn đúng 100k dằn túi thôi nên không thể gửi cho bà 1 ít để mua lại cái xe khác, lúc đó cũng quên hỏi nhà bà ở đâu ... Thôi thì đành vậy , hẹn gặp lại bà vào một ngày khác!
Mấy ông bảo vệ gì đó chết tiệt nghĩ sao mà lại đi tịch thu cái xe chất đồ của bà cụ ấy hả? Những con người vui vẻ hạnh phúc đi trên đường đó sao lại có thể ngó lơ một bà cụ nhỏ bé ấy trên đường không chút thương cảm? ...

Rõ hài ... nếu là một cô gái trẻ và xinh...bị ngẹt xăng 1 tý thôi cũng có người ríu rít chạy tới đòi giúp ... hoặc là ai đó bị tai nạn giao thông nằm vật giữa đường thì người ta xúm lại xem thôi ... Có mấy ai thật lòng biết mở lòng ra chứ hả?
Cảm thấy thật thất vọng với con người như thế!
Đằng sau những gương mặt thanh tú, nhưng nụ cười trong trẻo ... chỉ là một tâm hồn bị vẩy đục, không thể nhìn thấy được điều gì ngoài bản thân mình nữa ...
...
Mình viết bài này ... chỉ mong các bạn đã đọc, sẽ cố gắng không bước qua cuộc sống này quá nhanh!
Đừng chỉ biết nghĩ đến cảm xúc của riêng bản thân. Hãy quan tâm đến mọi người nhiều hơn nữa, và đừng ngần ngại giúp đỡ 1 ai đó mà khả năng mình có thể, nhé!
Sống ở đời cần có một tấm lòng!
Tấm lòng đôi khi cho đi mà không cần nhận lại mới là một tấm lòng đẹp nhất!
Nhớ nhé!
cobedilac_lhp
cobedilac_lhp

- Similar topics